Gây thương tích chưa đến 11% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ
Điện thoại: (04) 62 54 56 58 - Hotline: 0964 125 668
Email: luatnamlong@gmail.com / info@luatnamlong.com

--------------------------------------------------------------------------------------------------
GÂY THƯƠNG TÍCH CHƯA ĐẾN 11 % CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG ?
 
Câu hỏi:

Chào luật sư! Hôm nay em cùng các bạn đá bóng về. thì giữa đường có đám thanh niên chặn đánh (họ không dùng hung khí), và gây thương tich thấp dưới 5% thi có bị sử phạt hanh chính không? Mong luật sư giả đáp!
 
Trả lời

Chào bạn !
Vấn đề bạn trình bày tôi xin tư vấn như sau:

Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ  61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

 4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.
Trong trường hợp này tuy thương tích của bạn chưa đến 11% tuy nhiên trong trường hợp này do bạn bị một nhóm ngươi đánh nên vẫn có thể truy cứi trách nhiệm hình sự do có dấu hiệu có tổ chức theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 104 Bộ luật hình sự ( nếu cơ quan công an xét thấy có yếu tố tổ chức khi vi phạm pháp luật. Nếu không có yếu tố tội phạm thì bạn vẫn có quyền yêu những người vi phạm bồi thường nghĩa vụ dân sự theo Điều 609 Bộ luật dân sự như sau:
Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Trường hợp thương tích của bạn chưa đến 11%  và không nếu rơi vào các trường hợp được quy định từ điểm a đến điểm k của Khoản 1, thì không thể xét xử theo vụ án hình sự.  Khi đó những người gây thiệt hại cho em chỉ có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho bạn vì đã xâm hại sức khỏe của bạn việc bồi thường và mức bồi thường theo quy định tại Điều 609 Bộ luật Dân sự.

Đồng thời bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm an ninh trật tự

Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

Bài viết liên quan:
Luật sư tư vấn hình sự
Tư vấn hạn chế rủi ro trong pháp luật hình sự

Có cộng dồn tài sản trong vụ án hình sự không ?
Án treo là gì ?
Tư vấn pháp luật miến phí
 

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng liên hệ:
 
+ Cách 1: Khách hàng gọi  0989.888.227 để được hướng dẫn chi tiết.
 
+ Cách 2: Khách hàng điền đầy đủ thông tin ở cuối bài viết. Chúng tôi sẽ liên hệ lại khi nhận được yêu cầu.
Từ khóa: luật sư Châu Thành Nam, Luật sư Nguyên Huy Long, Văn phòng luật sư Nam Long, gây thương tích, gây thương tích dưới 11%

Liên hệ - dịch vụ

Tên:
Số điện thoại:
Email:
Tiêu đề:
Dịch vụ:
Nội dung:
Captcha:    
renew capcha
 

Tin liên quan

Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc xử lý đối với người có hành vi bao che hoặc không kịp thời xử lý kỷ luật người vi phạm pháp luật về phòng, chống mại dâm?  
Phim có nội dung đồi trụy là phim có sự thể hiện bằng hành động, bằng hình ảnh, bằng âm thanh về lối sống ăn chơi, tiêu khiển thấp hèn, hư hỏng đến mức tồi tệ về đạo đức, trái với thuần phong, mỹ tục của dân tộc.
Đề nghị cho biết quy định của pháp luật về mức xử phạt như thế nào đối với các hành vi phổ biến, tàng trữ băng, đĩa ca nhạc, sân khấu có nội dung phản động, đồi trụy hoặc nội dung khiêu dâm, kích động bạo lực tại nơi công cộng?