Thế nào là chống người thi hành công vụ chống người thi hành công vụ xử lý thế nào ?

CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ
Điện thoại: (04) 62 54 56 58 - Hotline: 0964 125 668
Email: luatnamlong@gmail.com / info@luatnamlong.com

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
THẾ NÀO LÀ TỘI CHỐNG NGƯỜI THI HÀNH CÔNG VỤ?
MỨC XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

 
Theo Điều 257 BLHS, tội chống người thi hành công vụ là hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật. Người thi hành công vụ là người được Nhà nước hoặc xã hội giao cho những nhiệm vụ, quyền hạn nhất định trong quản lý lĩnh vực hành chính nhà nước nhất định, ví dụ: cán bộ thuế, cảnh sát giao thông, đội viên dân phòng…
Người phạm tội chống người thi hành công vụ sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 (ba) năm hoặc phạt tù từ 6 (sáu) tháng đến 3 (ba) năm.
Phạm tội trong một các trường hợp sau đây sẽ bị phạt tù từ 2 (hai) năm đến 7(bảy) năm:
-  Có tổ chức;
-  Phạm tội nhiều lần;
-  Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;
-  Gây hậu quả nghiêm trọng;
-  Tái phạm nguy hiểm.
Trường hợp hành vi chống người thi hành công vụ nếu gây thương tích hoặc làm chết cán bộ thi hành công vụ thì người phạm tội còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe của con người.                    
------------------o0o------------------
Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng liên hệ:
 
+ Cách 1: Khách hàng gọi  0989.888.227 để được hướng dẫn chi tiết.
 
+ Cách 2: Khách hàng điền đầy đủ thông tin ở cuối bài viết. Chúng tôi sẽ liên hệ lại khi nhận được yêu cầu.
Từ khóa: Thế nào là chống người thi hành công vụ chống người thi hành công vụ xử lý thế nào, chống người thi hành công vụ, công vụ, hình sự, tội phạm, tòa án

Liên hệ - dịch vụ

Tên:
Số điện thoại:
Email:
Tiêu đề:
Dịch vụ:
Nội dung:
Captcha:    
renew capcha
 

Tin liên quan

Việc xử lý đối với người có hành vi vi phạm hành chính liên quan đến mại dâm được quy định tại Điều 19 Nghị định số 178/2004/NĐ-CP như sau