Cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp?

CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ
Điện thoại: (04) 62 54 56 58 - Hotline: 0964 125 668
Email: luatnamlong@gmail.com / info@luatnamlong.com

--------------------------------------------------------------------------------------------------

CỘNG DỒN BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP
Câu hỏi :

Chào luật sư:

Xin luật sư bỏ chút thời gian tư vấn giúp trường hợp của em như sau:

Em làm công ty đầu tiên được đóng bảo hiểm thất nghiệp từ: 11/2010 đến 06/2011. Tổng thời gian là 8 tháng

Công ty thứ 2 từ 08/2012 đến 02/2014. Tổng thời gian tại công ty 2 là 21 tháng. Sau đó em nghỉ việc và chưa làm bảo hiểm thất nghiệp lần nào.

sau đó em đi làm công ty thứ 3 và đóng bảo hiểm tại công ty này là 7 tháng.

Vậy luật sư cho em hỏi:

1) bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

2) Nếu được cộng dồn thì trường hợp của em sau khi nghỉ công ty thứ 3 em sẽ nhận được bảo hiểm thất nghiệp không?

Nếu được hưởng em sẽ hưởng bao nhiêu tháng? Nhờ luật sư tư vấn giúp em, em đang rất cần.

Cảm ơn luật sư nhiều.

Chúc luật sư sức khỏe.

Trân trọng!

Trả lời:

Chào bạn!
Luật Nam long xin được tư vấn như sau:

1. Theo quy định tại Điều 21 Nghị định số127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 thì thời gian đóng BHTN để xét hưởng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

2. Bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp sau chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thứ 3 khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

- Đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định

3. Thời gian tham gia BH thất nghiệp của bạn là: 36 tháng.

4. Mức trợ cấp:

- . Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

- Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

d) Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

------------------o0o------------------
 
Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng liên hệ:
 
+ Cách 1: Khách hàng vui lòng gọi  0964.125.668 để được hướng dẫn chi tiết.
 
+ Cách 2: Khách hàng điền đầy đủ thông tin ở cuối bài viết. Chúng tôi sẽ liên hệ lại khi nhận được yêu cầu.
 

 

Từ khóa: Làm việc ở hai nơi, bảo hiểm thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp, cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp, luật sư tư vấn, bảo hiểm xã hội, luật nam long

Liên hệ - dịch vụ

Tên:
Số điện thoại:
Email:
Tiêu đề:
Dịch vụ:
Nội dung:
Captcha:    
renew capcha
 

Tin liên quan

Công ty luật Nam Long & Cộng sự có kinh nghiệm về cung cấp dịch vụ pháp lý cho các doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thành phố Hà Nội và khu vực lân cận. Với đội ngũ luật sư và chuyên viên giàu kinh nghiệm, năng động, đa lĩnh vực, Luật Nam Long tin tưởng sẽ là sự lựa chọn đúng đắn và là “Điểm tựa...
Trong thời buổi hội nhập và toàn cầu hóa, với sự cạnh tranh khốc liệt của các đối thủ trong và ngoài nước, các doanh nghiệp muốn không ngừng phát triển, không chỉ cần có một thị trường và tiềm lực tài chính hùng hậu, mà còn cần phải tạo cho mình một khung nền tảng pháp lý chặt chẽ, vững mạnh. Chính...
Hỏi: Trường hợp doanh nghiệp tiến hành kinh doanh không đúng các ngành nghề ghi trong giấy đăng ký kinh doanh (giấy chứng nhận thành lập doanh nghiêp) sẽ bị xử lý như thế nào?