Thời điểm bảo hộ quyền tác giả

CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ
Điện thoại: (04) 62 54 56 58 - Hotline: 0964 125 668
Email: luatnamlong@gmail.com / info@luatnamlong.com

--------------------------------------------------------------------------------------------------
THỜI ĐIỂM BẢO HỘ QUYỀN TÁC GIẢ

    Câu hỏi:
   Chào luật sư!
   Tôi có thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp!
   Quyền tác giả được bảo hộ từ thời điểm đăng ký với Cục bản quyền có đúng không?
   Cảm ơn luật sư!    

     Trả lời:
   
     Chào bạn!
    Theo quy định của pháp luật, Quyền tác giả được bảo hộ về hình thức thể hiện tác phẩm, không phụ thuộc vào nội dung và giá trị nghệ thuật. Do vậy Quyền tác giả được phát sinh tại thời điểm tác phẩm được thể hiện dưới hình thức vật chất nhất định, không phân biệt tác phẩm đã công bố hoặc chưa công bố, đã đăng ký bảo hộ hoặc chưa đăng ký bảo hộ.
 
     Chủ sở hữu tác phẩm không bắt buộc phải đăng ký tác phẩm thuộc sở hữu của mình tại cơ quan bản quyền tác giả của Nhà nước. Tuy nhiên, việc tác giả thực hiện thủ tục đăng ký tác phẩm với Cục Bản quyền tác giả sẽ giúp giảm nhẹ nghĩa vụ chứng minh  không quyền tác giả, quyền liên quan thuộc về mình khi có tranh chấp, trừ trường hợp có chứng cứ ngược lại (Điều 49 Luật SHTT).

     Trân trọng!

Bài viết liên quan:

Tư vấn về quyền tác giả, quyền liên quan
Đại diện giải quyết tranh chấp Sở hữu trí tuệ
Công ty tư vấn sở hữu trí tuệ

 
------------------o0o------------------
 
Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng liên hệ:
 
+ Cách 1: Khách hàng vui lòng gọi  0964.125.668 để được hướng dẫn chi tiết.
 
+ Cách 2: Khách hàng điền đầy đủ thông tin ở cuối bài viết. Chúng tôi sẽ liên hệ lại khi nhận được yêu cầu.

 
Từ khóa:
Thời điểm bảo hộ quyền tác giả, Quyền tác giả, quyen tac gia, đăng ký quyền tác giả, dang ky quyen tac gia, thời điểm bảo hộ quyền tác giả, thoi diem bao ho quyen tac gia.

Liên hệ - dịch vụ

Tên:
Số điện thoại:
Email:
Tiêu đề:
Dịch vụ:
Nội dung:
Captcha:    
renew capcha
 

Tin liên quan

Với đội ngũ luật sư chuyên nghiệp, có kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ, Luật Nam Long và Cộng sự sẵn sàng cung cấp cho Quý khách những dịch vụ tư vấn chất lượng và giải đáp các thắc mắc của quý vị và các bạn liên quan tới Quyền tác giả, Quyền liên quan.
 Tôi đang viết 1 tác phẩm truyện ngắn, tuy nhiên tôi muốn tác phẩm của tôi không bị người khác sao chép hoặc sửa chữa, xuyên tạc tác phẩm của tôi dưới mọi hình thức có được không? Tôi phải làm gì để bảo vệ tốt nhất quyền lợi của mình trước khi công bố truyện ngắn với truyền thông.
Quyền tác giả có được bảo hộ mãi mãi hay không?